ไปยังหัวข้อ

IP.Board Themes© Fisana

ประกาศสำคัญ !! (Important Announcement !)

เพื่อการแสดงผลที่ถูกต้องควรใช้ Firefox English:Thai, Google Chrome, IE8+ หรือ Operaในการเข้าใช้งานเว็บบอร์ดค่ะ

[PFW] โปรโมชั่น Star Dragonball บวก 1 - 9 !!! ติดตามรายละเอียดได้ที่

[แก้ไขรูปภาพ Avatar กดที่นี่จ้า|----|แก้ไข Signature กดที่นี่จ้า|----|แก้ไข Display Name กดที่นี่จ้า|----|แก้ไข About Me กดที่นี่จ้า|----|เชื่อมต่อ Facebook]

* * * * * 1 โหวต

ใครจะเอา ...ชื่อจีน มาเลยมา อิอิ (บอกภาษาไทยมา เด่วจัดไปเป็นจีน)

ไม่ดูชะตากรรมตัวละครนะ อิอิ

82 replies to this topic

#1 xins

Advanced Member

• 1776 โพส:

โพสต์ 24 May 2012 - 08:45 PM

บอกมา เช่นว่า

- มังกรขาว
- หยกสายรุ้ง
- พยัคฒ์คลั่ง
- หมาป่าหิว
- กล้วยไม้ม่วง
- ดอกไม้แดง
- หงส์เพลิง

แล้วจัดไป ชื่อ จีน
แต่ ...ชะตากรรมตัวละคร ผมไม่รับดู 55555555+++
จะเอาไว้ถล่มศัตรู เอิ๊กกกกกก เลยกะว่าไม่ดูให้ใครจะดีกว่า

คำถาม
"อ้าว เกิดผมอยู่กิลด์พี่ ผมอยากอยู่นานๆนะ ผมชอบพี่"
ตอบ
"ถ้าชื่อไม่เข้ากัน แต่ผมเกิดปลื้มนาย ผมกระซิบบอกเองแหละ
ต้องการเปลี่ยนชื่อ หรือแนะให้ย้ายกิลด์ (ไม่ได้ไล่ แต่เป็นความสุขของนายเอง)
อยู่คนละกิลด์ก็ยังเป็นเพื่อนได้ ผมดูนิสัย ...แต่หากชื่อไม่เสียหายร้ายแรง
ผมก็จะกระซิบบอกเอง เช่น ระวังอารมณ์นะ ระวังเข้าใจผิดนะ ระวังคนหมั่นไส้นะ"

โพสรูปภาพ

เมฆาแปรผัน ปฐพีก้องลั่น ยามพิรุณระยับฟ้า (หอพิรุณโปรย)
หอพิรุณโปรย ปรับยืมชื่อมาจาก ดาบเสียดฟ้า แต่งโดย อุนสุ่ยอัน

บันทึก : คนเราไม่เคยนึกถึงตีนเมื่อรองเท้าไม่กัด ในปรัชญาเต๋า หมายถึง คนเรามักไม่เห็นของดีที่ตนมีอยู่จนเมื่อสูญเสียมันไปแล้ว

ตารางวิชา

อาวุธประหลาดพิเศษๆ

#2 หยางเทียนหลง

ผยองประจิม

• 2529 โพส:

โพสต์ 24 May 2012 - 09:33 PM

นึกว่าให้บอกชื่อไทยแบบไทย ๆ ซะอีก

ประเภท สมพงษ์ สมใจ สมปอง ฯลฯ

อะไรเช่นนี้ ข้ารักความเป็นไทย :TigerST00043:

โพสรูปภาพ

ลูกผู้ชายเมื่อบ้านเมืองมีปัญหา
อย่าเอาแต่ทอดถอนใจ
ควรคิดเข้าแก้ไข
ช่วยทำนุบำรุงแผ่นดินให้เจริญ
สามก๊ก

#3 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 24 May 2012 - 11:04 PM

หยางเทียนหลง, บน 24 May 2012 - 09:33 PM, กล่าว:

นึกว่าให้บอกชื่อไทยแบบไทย ๆ ซะอีก

ประเภท สมพงษ์ สมใจ สมปอง ฯลฯ

อะไรเช่นนี้ ข้ารักความเป็นไทย :TigerST00043:

ชื่อ ไทยแต่ละชื่อ บาลีบ้าง เขมรบ้าง อิอิ
แต่แปลเป็นภาษาบ้านๆได้ทั้งนั้นและท่าน
ไม่ใช่ว่ายาก

แปล ให้มันเป็นภาษาที่เข้าใจก่อน
แล้วค่อยดูความหมายภาษาอื่น

ปล.
คำไทยแท้ๆ มักจะเป็นคำเดียวโดดๆ
ชื่อประมาณลิเก เหมือนชาวสวรรค์มาเดินในหมู่มนุษย์
อันนี้ ในรั้วในวังทำ >> เป็นต้นแบบ

นิยมคำต่างชาติ ต่างภาษา เพื่อเป็นต้นแบบ 55555+++

ขี้ข้า ทั่วไป จากชื่อ ทิดดำ อำแดง อีเอี้ยง (ซึ่งออกไทยจะตาย)
เพิ่งมา ดำเนินรอยตามเสด็จบรรดาเจ้านาย

หลังๆมาก็ชื่อ อัสนี อภิชัย เอกกมล สมหฤทัย ขวัญจุฑา
เป็นชื่อแบบ ตามเสด็จทั้งสิ้น ...ไม่ได้ไทยแม้แต่น้อย

โพสต์นี้ถูกแก้ไขโดย xins: 24 May 2012 - 11:23 PM

โพสรูปภาพ

เมฆาแปรผัน ปฐพีก้องลั่น ยามพิรุณระยับฟ้า (หอพิรุณโปรย)
หอพิรุณโปรย ปรับยืมชื่อมาจาก ดาบเสียดฟ้า แต่งโดย อุนสุ่ยอัน

บันทึก : คนเราไม่เคยนึกถึงตีนเมื่อรองเท้าไม่กัด ในปรัชญาเต๋า หมายถึง คนเรามักไม่เห็นของดีที่ตนมีอยู่จนเมื่อสูญเสียมันไปแล้ว

ตารางวิชา

#4 TigerMike

• 464 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 02:04 AM

ผมขอประเดิม เลยนะ

ผมอยากได้ชื่อ มังกรเมฆา ครับ ท่าน xins

โพสต์นี้ถูกแก้ไขโดย mikezaa: 25 May 2012 - 02:06 AM

#5 yungngai

Newbie

• 1 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 02:11 AM

อยากให้ดู

1. กิเลนผยอง

2.เซียนสยบมังกร

สอง ชื่อ นี้น่ะครับฝากคุณ xins ช่วยดูด้วยครับ

#6 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 03:14 AM

mikezaa, บน 25 May 2012 - 02:04 AM, กล่าว:

ผมขอประเดิม เลยนะ

ผมอยากได้ชื่อ มังกรเมฆา ครับ ท่าน xins

หยุนหลง
云龙

ที่จริง เทียนหลง ผมว่ามันไมผิดนะ เทียน แปลได้หลายอย่าง

โพสรูปภาพ

ตารางวิชา

#7 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 03:16 AM

yungngai, บน 25 May 2012 - 02:11 AM, กล่าว:

อยากให้ดู

1. กิเลนผยอง
อ้าวฉีหลิน
傲麒麟

2.เซียนสยบมังกร
เสียนเป่ยหลง
仙拍龙

สอง ชื่อ นี้น่ะครับฝากคุณ xins ช่วยดูด้วยครับ

โพสรูปภาพ

ตารางวิชา

#8 Rushies

Member

• 20 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 08:56 AM

ดีครับท่าน รบกวน 1 ชื่อครับ

ตุลาการสวรรค์

#9 จั่นเจา5

• 195 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 09:41 AM

จั่นเจา ท่าน

#10 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 11:31 AM

Rushies, บน 25 May 2012 - 08:56 AM, กล่าว:

天法官
เทียนฟ่ากวน

โพสรูปภาพ

ตารางวิชา

#11 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 11:32 AM

จั่นเจา5, บน 25 May 2012 - 09:41 AM, กล่าว:

จั่นเจา ท่าน

展昭
จั่นเจา

โพสรูปภาพ

ตารางวิชา

#12 Rushies

Member

• 20 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 12:57 PM

xins, บน 25 May 2012 - 11:31 AM, กล่าว:

Rushies, บน 25 May 2012 - 08:56 AM, กล่าว:

天法官
เทียนฟ่ากวน

ขอบคุณครับ -/\-

โพสต์นี้ถูกแก้ไขโดย Rushies: 25 May 2012 - 12:58 PM

#13 LangTeeYere

• 57 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 02:30 PM

ขอชื่่อ

1.อีกา
2.มังกรวารี

ครับพี่

#14 LangTeeYere

• 57 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 02:34 PM

LangTeeYere, บน 25 May 2012 - 02:30 PM, กล่าว:

ขอชื่่อ

1.อีกา
2.มังกรวารี

ครับพี่
ขอ มังกรทมิน อีกซักชื่อนะครับ หุหุ

#15 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 03:00 PM

LangTeeYere, บน 25 May 2012 - 02:34 PM, กล่าว:

LangTeeYere, บน 25 May 2012 - 02:30 PM, กล่าว:

ขอชื่่อ

1.อีกา
2.มังกรวารี

ครับพี่
ขอ มังกรทมิน อีกซักชื่อนะครับ หุหุ

乌鸦
อู้หย่า
อีกา

水龙
สุ่ยหลง
มังกรวารี

河龙
เหอหลง
มังกรลำน้ำ

海龙
ไห่หลง
มังกรสมุทร

猛龙
เหมิงหลง
มังกรทมิฬ

(ทมิฬแปลได้หลายแบบ ผมเลยเลือก แปลว่า ดุร้าย)
บางทีก็แปลได้ว่า มังกรแอนนิมอล (แอนนิมอล = เดรัจฯ) อิอิ ดุร้ายดีแระ

โพสรูปภาพ

ตารางวิชา

#16 LangTeeYere

• 57 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 03:02 PM

xins, บน 25 May 2012 - 03:00 PM, กล่าว:

LangTeeYere, บน 25 May 2012 - 02:34 PM, กล่าว:

ขอชื่่อ

1.อีกา
2.มังกรวารี

ครับพี่

乌鸦
อู้หย่า
อีกา

水龙
สุ่ยหลง
มังกรวารี

河龙
เหอหลง
มังกรลำน้ำ

海龙
ไห่หลง
มังกรสมุทร

猛龙
เหมิงหลง
มังกรทมิฬ

(ทมิฬแปลได้หลายแบบ ผมเลยเลือก แปลว่า ดุร้าย)
บางทีก็แปลได้ว่า มังกรแอนนิมอล (แอนนิมอล = เดรัจฯ) อิอิ ดุร้ายดีแระ
ขอบคุณมากๆเลยครับบบบบ

#17 หยางเทียนหลง

ผยองประจิม

• 2529 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 09:46 PM

สุทธิพจน์ หมายถึง มีคำพูดอันบริสุทธิ์ จะใช้ชื่อจีนยังไงหว่า :comixo26: :comixo26: :comixo26:

โพสต์นี้ถูกแก้ไขโดย หยางเทียนหลง: 25 May 2012 - 09:49 PM

โพสรูปภาพ

ลูกผู้ชายเมื่อบ้านเมืองมีปัญหา
อย่าเอาแต่ทอดถอนใจ
ควรคิดเข้าแก้ไข
ช่วยทำนุบำรุงแผ่นดินให้เจริญ
สามก๊ก

#18 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 11:20 PM

หยางเทียนหลง, บน 25 May 2012 - 09:46 PM, กล่าว:

สุทธิพจน์ หมายถึง มีคำพูดอันบริสุทธิ์ จะใช้ชื่อจีนยังไงหว่า :comixo26: :comixo26: :comixo26:

สงสัยต้องแปลกันหลายรอบ อิอิ
คือ เนื่องจาก

- รากภาษาต่างกัน คำบางคำ เช่นคำว่า น้ำใจ ภาษาอังกฤษไม่มี
มันมีแต่ที่พอใช้แทนกันได้ ตามสถานการณ์ที่ต่าง

- รากวัฒนธรรมความเชื่อก็ต่างกัน ...เพื่อนๆผมพวกอินโดฯงี้
ชอบพูดกับผมว่า ...ไทยนี่ ดูยังไงก็เหมือนคนจีนหลายเรื่อง
... แต่คนจีนที่แบบจีนจัดๆ เห็นพูดุถึง 12ปันนา ไรงี้ทีไร
มันมองเราเป็นชาวเขา 5555555+++
... ไทยเองรับวัฒนธรรมจีนเยอะจริง แต่พอเรื่องภาษา
ผมว่าเราสำบัดสำนวน แบบเขมร อินเดียซะมากกว่า

ขอแปลหลายๆรอบก่อน ...ผู้มีคำพูดอันบริสุทธิ์
แปลว่าอะไรดี ...หมายถึงบุคคลแสดงธรรม สัจธรรม
หรือว่า ว่ากันตรงๆ >> คน + สัจธรรม ...คน + ความจริง

โพสรูปภาพ

ตารางวิชา

#19 xins

• 1776 โพส:

โพสต์ 25 May 2012 - 11:57 PM

纯讲话
เฉินเจี่ยงฮวา
คำพูดที่บริสุทธิ์

ดูเหมือนจะเมคเซน คือ ผมลองเอาคำนี้ 纯讲话
เสริชใส่กูเกิ้ล ...ผลออกมาเยอะพอควร มีคลิปเพลงด้วย
แบบเขียนติดเกาะกลุ่มกันเลย ...คนจีนน่าฟังแล้วไม่งง

โพสรูปภาพ

ตารางวิชา

#20 Ryuma

Member

• 12 โพส:

โพสต์ 26 May 2012 - 12:36 AM

รบกวน 2 ชื่อ คร้าบบบ เรียวมะ กับ เคนโด้ ขอบคุณครับ

1 ผู้ใช้(s) กำลังอ่านหัวข้อนี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ไม่เปิดเผยตัว

Copyright © 2014 Cubinet Interactive (Thailand) Co.,Ltd